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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tamko la THBUB wakati wa Maadhimisho ya Siku 16 

za Kupinga Ukatili wa Kijinsia Duniani 
 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) inaungana na wadau 
wote katika kuadhimisha Kampeni ya Kimataifa inayojulikana zaidi kwa jina la 
Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia kwa Wanawake na Watoto Duniani ikiwa 
na kauli mbiu inayosema: “Tupinge Ukatili wa Kijinsia: Mabadiliko Yanaanza 
na Mimi”. Kampeni hii huadhimishwa kila mwaka kuanzia tarehe 25 Novemba 
na kufikia kilele chake tarehe 10 Disemba.  
 
Kampeni hii ilianzishwa kwa mara ya kwanza na Taasisi ya “Women’s Global 
Leadership” (WGL) mwaka 1991 katika Chuo Kikuu cha Rutgers nchini 
Marekani ambapo hadi kufikia sasa zaidi ya mashirika 6,000 kutoka takribani 
nchi 187 yanaendelea kushiriki katika kampeni hii. Siku hii ilitambulika rasmi na 
Umoja wa Mataifa mwaka 1999.  
 
Lengo la kuwepo kwa siku hizi ni kuhamasisha jamii kulinda, kuhifadhi, kutetea 
na kuheshimu haki za wanawake na watoto. Siku hizi pia zina lengo la kusaidia 
kuijengea jamii uelewa mpana kuhusu vitendo vya ukatili wa kijinsia 
vinavyofanywa na baadhi ya watu dhidi ya wanawake na watoto na namna ya 
kukabiliana na vitendo hivyo. 
 
Tume inapenda kuipongeza Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa jitihada mbalimbali zilizochukua katika 
kukabiliana na vitendo vya ukatili wa kijinsia nchini. Miongoni mwa jitihada hizo 
ni pamoja na kuanzisha Mipango Mikakati ya kutokomeza ukatili wa kijinsia dhidi 
ya wanawake na watoto Tanzania Bara na Zanzibar. Mipango hii imelenga 
kupunguza ukatili wa kijinsia kwa kiasi kikubwa. Pia kuwepo kwa madawati ya 
jinsia na watoto katika vituo vya Polisi ambapo madawati 420 yameanzishwa. 
Madawati haya yamewezesha wahanga 58,059 kufikiwa na kupatiwa huduma.  
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Jitihada nyingine ni kuanzishwa kwa vituo 12 vya Mkono kwa Mkono (One 
Stops Centres) vya kutoa huduma kwa wahanga wa ukatili wa kijinsia pamoja 
na kamati 11,520 za ulinzi wa wanawake na watoto katika ngazi zote kuanzia 
ngazi ya kijiji hadi ngazi ya kitaifa. 
 
Pamoja na jitihada hizo za Serikali, Tume inatambua kuwepo kwa changamoto 
mbalimbali ambazo zinakwamisha utekelezaji wa majukumu ya Serikali katika 
kujenga jamii salama isiyo na vitendo vya ukatili wa kijinsia. Baadhi ya 
changamoto hizo ni mila, desturi na imani zinazoruhusu watoto wa kike kuolewa 
katika umri mdogo badala ya kuendelea na masomo. Aidha, mila za ukeketaji 
watoto wa kike pamoja na rushwa ya ngono katika maeneo ya kazi na vyuo 
vikuu ni kikwazo katika kufanikisha juhudi hizo za Serikali. 
 
Hivyo basi, Tume inaisihi jamii kuacha mila, imani na desturi potofu ambazo ni 
chachu ya kukithiri kwa matukio ya ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na 
watoto. Tume inatoa msisitizo kwa watumishi wa umma na mashirika yasiyo ya 
kiserikali kuzingatia na kuheshimu kanuni na taratibu za maadili ya utumishi wa 
umma ili kuondokana na vitendo vya ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na 
watoto. 
 
Kwa kuzingatia kauli mbiu ya mwaka huu, Tume inawasihi wananchi 
kutokuyafumbia macho  matukio kama hayo yanapotokea katika jamii zetu na 
kutoa taarifa kwa wakati katika mamlaka husika ili hatua stahiki zichukuliwe. 
 
Katika kuadhimisha siku 16 za kupinga Ukatili wa Kijinsia, Tume inategemea 
kufanya makongamano ya wanafunzi katika vyuo vikuu vya Dodoma (UDOM), 
Dar es Salaam na Zanzibar ili kuwajengea uelewa wanajumuiya na hasa 
wanachuo kuhusu haki za binadamu na namna ya kuondokana na vitendo vya 
ukatili katika mazingira walimo. Tume itaendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu 
haki za binadamu kupitia vipindi vya redio. 
 
Tume inaahidi kuendelea kushirikiana na Serikali pamoja na wadau wote katika 
kuhakikisha kuwa vitendo vya ukatili katika jamii zetu vinakomeshwa na haki za 
binadamu zinaheshimiwa na kulindwa na kila mmoja wetu. 
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